Các quốc gia trên thế giới theo dân số (2017)

Danh sách này bao gồm cả các quốc gia và vùng lãnh thổ phụ thuộc. Dữ liệu dựa trên các ước tính Dân số năm 2017 của Liên Hiệp Quốc.

Nhấp vào tên của quốc gia hoặc vùng lãnh thổ phụ thuộc để xem dữ liệu dân số mới nhất hôm nay, bên cạnh đó còn có dữ liệu lịch sử và số liệu ước tính đến năm 2050.

Xem thêm: Dân số Thế giới

#Quốc gia (vùng lãnh thổ)Dân số
(2017)
Thay đổi% thay đổiMật độDiện tích
(Km²)
Di cưTỷ lệ sinhTuổi trung bình% dân thành thị% thế giới
1Trung Quốc13882326930.4359093611489386293-3600001.553757.618.5
2Ấn Độ13425127061.18157111304522973450-5196442.48273217.9
3Hoa Kỳ3264740130.73235522636914493010015771.893882.14.3
4Indonesia2635101461.1229290461461811066-1400002.52853.43.5
5Brazil2112432200.8167530025834953431851.823183.52.8
6Pakistan1967443762.033917874255770942-2163843.722338.12.6
7Nigeria1918359362.594848373211910902-600005.741847.82.6
8Bangladesh1648277181.1819168541266130175-4452962.232634.52.2
9Nga143375006-0.05-648269162926142235771.663973.21.9
10Mexico1302228151.241590811671943624-1047172.292777.31.7
11Nhật Bản126045211-0.22-278504346364503700001.44794.31.7
12Ethiopia1043449012.4524916331041000430-120004.591919.41.4
13Philippines1037968321.511546699348298181-1400003.042444.21.4
14Việt Nam954146401.03970440308310090-400001.963033.81.3
15Ai Cập952151021.96183152896994933-431363.3825391.3
16Cộng hòa Dân chủ Congo822426853.162520061362265639-191846.151738.31.1
17Iran809457181.13902572501628686-600001.753073.41.1
18Đức80636124-0.06-462272313486212500001.394677.21.1
19Thỗ Nhĩ Kỳ8041752617954641057695464000012.13071.21.1
20Thái Lan682975470.22150938134510827200001.5338510.9
21Vương quốc Anh655110980.613999552712419171800001.924081.20.9
22Pháp649387160.422705871195475446631124180.20.9
23Ý59797978-0.01-30262032941371056541.434670.70.8
24Tanzania568775293.12172205664885943-400005.241730.60.8
25Nam Phi554363600.834574534612130491200002.42663.40.7
26Myanmar548364830.8747305784653593-948562.252834.50.7
27Hàn quốc507049710.420103852297229600001.264181.40.7
28Colombia490679810.85413589441110135-290001.933078.40.7
29Kenya484669282.57121547985568861-100004.441925.80.6
30Tây Ban Nha460701460.01554292498595-1186141.3243820.6
31Ukraine44405055-0.49-21931877578945390001.494069.80.6
32Argentina442721250.9742484816273284760002.353188.20.6
33Sudan421663232.41990782241764281-1600004.461932.70.6
34Uganda416529383.31330170209199774-300005.911616.40.6
35Algeria410637531.7687799172387428-286542.932871.70.5
36Iraq386542872.951106601894343181097334.641966.20.5
37Ba Lan38563573-0.08-29588126306303-147621.3740600.5
38Canada366260830.94339705491565212351731.614181.10.5
39Morocco352414181.2242435379446094-621252.562859.20.5
40Afghanistan341691692.479922452653330946015.1318260.5
41Ả rập Xê Út327426641.825846901521541231700002.852877.40.4
42Peru321664731.23392248251281533-480002.52877.40.4
43Venezuela319257051.2940685036881926-138242.42788.50.4
44Malaysia311641771.3441257595328390900001.972975.20.4
45Uzbekistan306909141.2939046872425671-390002.482635.80.4
46Mozambique295379142.7478655238785583-50005.451730.60.4
47Nepal291870371.17336320204143355-744742.322318.70.4
48Ghana286567232.22623348126227615-100004.252152.50.4
49Yemen281195462.3464194653527571-100004.351932.70.4
50Angola266555133.19824555211245585204646.21639.50.4
51Madagascar256129722.869715044582113-10004.51934.80.3
52Triều Tiên254052960.49123969211120404023460.80.3
53Úc246416621.37332332377005192046211.9238880.3
54Cameroon245136892.4658928252472325-120004.811953.70.3
55Bờ Biển Ngà238158862.4256170275317969100005.11850.20.3
56Đài Loan234053090.0497096613540901.074077.50.3
57Niger215636074.1848322171268447-56997.631517.70.3
58Sri Lanka209053350.459451933362703-969542.113219.20.3
59Romania19237513-0.7-13522184230114-874401.484261.20.3
60Burkina Faso191733222.953959770273514-250005.651729.50.3
61Syria189069071.85343312103183562-8059993.032169.90.3
62Mali186899663.06555131151221566-604906.351636.50.2
63Chile18313495118164525744451402581.783488.50.2
64Malawi182986793.0954885319494274-60005.2517160.2
65Kazakhstan180644701.1720908672696190319612.642949.90.2
66Zambia172379313.1152059923743014-68985.451738.50.2
67Hà Lan170328450.315311650533722220011.754390.20.2
68Guatemala170054971.99332541159107155-240003.321510.2
69Ecuador166257761.4724032667248517-76002.592763.40.2
70Zimbabwe163377602.3237095042387151-439844.021930.60.2
71Campuchia160763701.5724912991176469-300002.72420.80.2
72Senegal160542752.9846479083192497-199995.181842.20.2
73Chad149654823.23468743121257604200006.311621.20.2
74Guinea132906592.6534353754245668-20005.131935.90.2
75Nam Sudan130961902.85362763216119711730005.151918.20.2
76Rwanda121595862.3327682049324669-150004.051931.20.2
77Burundi119364813.323839204652568180006.081811.50.2
78Tunisia114947601.0511954074155335-65882.163166.20.2
79Benin114586112.61291953102112782-20004.891943.30.2
80Bỉ114438300.637190237830283540001.8242960.2
81Somalia113919622.8231294918625932-800006.611740.20.2
82Cuba11390184-0.02-2705107106450-160001.634176.10.2
83Bolivia110528641.51164462101083614-123593.042469.80.1
84Haiti109832741.2513509939927562-300003.132358.50.1
85Hy Lạp10892931-0.24-2652885128910-272601.3444800.1
86Cộng hòa Dominica107665641.1111795122348324-306022.532679.90.1
87Cộng hòa Séc105551300.0770721377721460001.454274.80.1
88Bồ Đào Nha10264797-0.38-3963711291568-280001.284466.20.1
89Azerbaijan99736971.0710525012182632-32252.33153.40.1
90Thụy Điển99206240.76877224409943545251.924184.60.1
91Hungary9787905-0.34-334131089054560001.344172.40.1
92Belarus9458535-0.24-2298647202973241071.5840750.1
93Các tiểu vương quốc Ả rập thống nhất93975991.4113062811283609810001.823389.10.1
94Tajikistan88581152.1818865163139939-234763.552326.70.1
95Serbia8776940-0.41-3576510087420-200001.564159.50.1
96Áo85924000.272276710482382294181.4743660.1
97Thụy Sĩ84540830.897460621439524764531.524272.80.1
98Israel83232481.61307853852164138993.053088.90.1
99Honduras83046771.4111517674111923-160002.472357.20.1
100Papua New Guinea79338412.031577261845336203.842112.80.1
101Jordan78767031.661289038988802459233.512383.30.1
102Togo76919152.619508214154398-19994.691938.70.1
103Hồng Kông74019410.765569370501050300001.243N.A.0.1
104Bulgaria7045259-0.74-5253765108556-100001.524474.40.1
105Lào70375211.7211915431230738-235403.12240.30.1
106Paraguay68115831.288615317398338-173402.62562.90.1
107Sierra Leone67328992.141407979372164-42004.791938.50.1
108Libya64087421.247858341780206-1003382.532878.60.1
109Nicaragua62177961.16776152120267-270002.322560.30.1
110El Salvador61671470.342072829820723-480831.972770.50.1
111Kyrgyzstan61249451.519117632192005-227933.122533.90.1
112Lebanon60392770.8551124590102312500001.722973.90.1
113Singapore57845381.55880328264700795871.2340N.A.0.1
114Đan Mạch57118370.372108713542436193681.734287.40.1
115Phần Lan55412740.311737018304466214821.754383.40.1
116Turkmenistan55025861.186391612470306-50002.342649.80.1
117Eritrea54819062.4313022654100956-320004.41929.20.1
118Slovakia54321570.052739113480722401.373953.80.1
119Nauy53308001.125884215365123471331.83978.70.1
120Cộng hòa Trung Phi50988262.01100333862180820004.412038.70.1
121Palestine49282252.731309868196020-87504.281971.40.1
122Costa Rica4905626148408965104739321.853180.20.1
123Congo48662432.6412525114342693-120004.951964.70.1
124Ireland47491530.75351606968928-280002.013763.90.1
125Oman47413051.8786834153098892422002.8829710.1
126Liberia47304372.51152154996343-40004.831948.90.1
127New Zealand46048710.87396861826313514532.0538870.1
128Mauritania42664482.49998541040597-40004.692059.20.1
129Croatia4209815-0.36-151867555982-40001.524359.70.1
130Kuwait40999322.3292786230178181035002.153188.30.1
131Moldova4054640-0.2-822212332858-19061.2736380.1
132Panama40512841.5360878557433556212.482966.90.1
133Georgia3972532-0.18-72495769450-592651.813858.10.1
134Bosnia và Herzegovina3792759-0.25-93757450978-5011.284240.20.1
135Puerto Rico3679086-0.05-16864158870-207071.643693.50
136Uruguay34568770.371280620174590-60002.0435950
137Mong Cổ30519001.514545621525950-30002.682770.70
138Armenia30316700.19562210728466-19751.553561.70
139Albania29114280.27772810627389-183501.783464.30
140Lithuania2830582-0.68-194484562623-339061.574370.20
141Jamaica28132850.35992326010829-194002.082955.30
142Namibia25685692.17545883828571-2743.62145.20
143Botswana23439811.7440161457170340002.92451.10
144Qatar23380852.044671720111609727002.0831N.A.0
145Lesotho21851591.15248507230349-40003.262127.30
146Gambia21204183.186543221010121-26955.781757.70
147Cộng hòa Macedonia20833080.1122968325222-10001.513857.90
148Slovenia20712520.091890103201488651.584349.90
149Latvia1944565-0.57-111773162127-146881.4843700
150Guinea-Bissau19328712.35444426928135-20004.951947.40
151Gabon18012322.16380907257319100042186.90
152Bahrain14188951.5822066186776059832.13086.40
153Trinidad và Tobago13691570.3141842675130-10001.8348.20
154Swaziland13203561.25162937717192-12003.3621210
155Estonia1305755-0.26-33493142395-23701.5942660
156Mauritius12813530.33894631203001.53538.80
157Đông Timor12372512.15260068314871-100015.911932.20
158Cộng hòa Síp11875750.9310977129924270001.463666.20
159Djibouti9113821.31117843923190-31993.32477.60
160Fiji9025470.5650104918270-57442.612853.80
161Equatorial Guinea8944642.8624877322804040004.972136.80
162Réunion8733560.7161423492500-25122.243498.60
163Comoros8259202.33188024441861-20004.62027.10
164Bhutan7928771.128774213811920002.12739.10
165Guyana7744070.4937974198566-54562.625300
166Montenegro6262500.021494713439-4821.713863.70
167Macao6063841.559258202803070001.193897.80
168Quần đảo Solomon6062151.9112812227936-23744.062022.40
169Tây Sahara5960212.0211815227091947522.22984.70
170Luxembourg5841031.367860226259097411.573985.10
171Suriname5521120.8245024157746-10002.42966.10
172Cabo Verde5334681.2364751324029-22102.372563.60
173Guadeloupe4724620.4119152801690-7492.173998.40
174Brunei 4344481.355748252724201.93177.40
175Malta4205210.22906131432012501.434298.20
176Bahamas3971641.134446401000419341.893281.90
177Martinique396071-0.07-2933741060-11371.954691.20
178Maldives3758671.6460551253300-112.182645.10
179Belize3746512.17709162284515192.642441.60
180Iceland3343030.7625253101304-761.963695.90
181Polynesia thuộc Pháp2886851.032950793659-1002.073255.20
182Barbados2857440.267386654304361.793931.80
183Guiana thuộc Pháp2827612.57707338316512003.482580.20
184Vanuatu2763312.17586123121731213.412225.80
185New Caledonia2697361.243305151822511322.133369.90
186Mayotte2530682.676572675375-3004.11944.20
187Sao Tome và Principe1984812.14091207960-11204.671968.70
188Samoa1957430.631220692829-25384.162118.80
189Saint Lucia1877680.74138530861081.923118.40
190Guam1742141.23212032354002.423093.40
191Quần đảo Eo biển1652350.477698701907311.464331.40
192Curaçao1599870.85135236044411422.14192.90
193Kiribati1164051.752000144810-4263.792240.90
194St. Vincent và Grenadines1098950.23251282390-10002.013050.70
195Grenada1078500.49523317340-8552.182735.40
196Tonga1077970.82882150720-16163.792123.70
197Quần đảo virgin thuộc Mỹ1065740.15159305350-7212.34195.80
198Micronesia1055660.57600151700-16383.332222.40
199Aruba1045880.313255811802511.684041.20
200Seychelles975390.53513212460-3102.333352.40
201Antigua và Barbuda936590.99921213440-112.13123.20
202Đảo Man890450.71624156570N.A.N.A.51.40
203Dominica733530.4633798750N.A.N.A.69.50
204Andorra68728-0.63-437146470N.A.N.A.N.A.0
205Quần đảo Cayman615571.31793257240N.A.N.A.98.50
206Bermuda61352-0.5-310122750N.A.N.A.N.A.0
207Saint Kitts và Nevis567801.06597218260N.A.N.A.31.70
208Greenland562390.08430562390N.A.N.A.88.50
209Samoa thuộc Mỹ556530.0951278200N.A.N.A.87.40
210Quần đảo Bắc Mariana555670.32178121460N.A.N.A.890
211Quần đảo Marshall531320.1263295180N.A.N.A.73.20
212Quần đảo Faeroe483350.296351397N.A.N.A.43.30
213Sint Maarten401171.46579118034N.A.N.A.N.A.0
214Liechtenstein380220.65246238160N.A.N.A.14.20
215Monaco380100.39147255101N.A.N.A.N.A.0
216Quần đảo Turks và Caicos354421.5453837950N.A.N.A.91.10
217Gibraltar324720.3199324710N.A.N.A.90.40
218San Marino321040.4815453560N.A.N.A.93.70
219Quần đảo Virgin thuộc Anh312001.76541208150N.A.N.A.43.30
220Caribe thuộc Hà Lan256991.4637178328N.A.N.A.58.90
221Palau217261.0522547460N.A.N.A.86.70
222Quần đảo Cook210690.5812188240N.A.N.A.74.30
223Anguilla149060.9714316690N.A.N.A.N.A.0
224Wallis và Futuna13090-0.17-2294140N.A.N.A.00
225Nauru103010.373851520N.A.N.A.98.80
226Tuvalu99750.323233330N.A.N.A.60.40
227Saint Pierre và Miquelon63190.291828230N.A.N.A.86.60
228Montserrat51790.492552100N.A.N.A.9.10
229Saint Helena39700.351410389N.A.N.A.41.20
230Quần đảo Falkland29190.247014595N.A.N.A.80.50
231Niue16140.1226260N.A.N.A.33.30
232Tokelau13001.882413010N.A.N.A.00
233Thành Vatican8010018210N.A.N.A.N.A.0

Nguồn: DanSo.org – theo dữ liệu dân số mới nhất từ Liên Hợp Quốc.